MUA ĐẤT MỸ PHƯỚC, ĐẤT NỀN MỸ PHƯỚC BÌNH DƯƠNG
MUA ĐẤT MỸ PHƯỚC, ĐẤT NỀN MỸ PHƯỚC BÌNH DƯƠNG
  Hỗ trợ khách hàng: Lê Hùng Long - 08860 11111 | Email: hunglong2010@gmail.com Phan Duy Tân - 079 6539 779 | Email: phanduytan71@gmail.com
Kinh nghiệm

Rước họa vì mua nhà đất giấy tay

Thời gian gần đây, không ít người vẫn cứ liều đem những khoản tiền lớn tích cóp nhiều năm trời mua nhà đất giấy tay để rồi phải đối mặt với

Di chúc cho người chưa sinh ra có hiệu lực?

Ngày đăng: 05/12/2018
Di chúc cho người chưa sinh ra có hiệu lực?

Hỏi: Cha tôi năm nay 51 tuổi, hiện có lập di chúc để phân chia tài sản (của riêng cha tôi) cho các con. Tài sản gồm hai căn nhà và ba thửa đất cùng nhiều tài sản có giá trị khác. Trong đó, cha tôi có làm di chúc để lại một căn nhà cho một đứa con riêng của ông, chưa được sinh ra. Xin hỏi cha tôi lập di chúc như vậy có hợp pháp không? Em bé chưa được sinh ra có được quyền thừa kế?

Luật sư Lê Văn Huyên – Công ty Luật TNHH Đất Luật trả lời:

Theo quy định, người thừa kế phải là cá nhân còn sống vào thời điểm mở thừa kế hoặc sinh ra và còn sống sau thời điểm mở thừa kế nhưng đã thành thai trước khi người để lại di sản chết. Do đó, cha của bạn có quyền lập di chúc để lại di sản cho người con riêng chưa được sinh ra. Tuy nhiên, người con riêng này chỉ được hưởng di sản thừa kế nếu được sinh ra và còn sống sau thời điểm mở thừa kế. Thời điểm mở thừa kế là thời điểm người có tài sản chết. Trong trường hợp Toà án tuyên bố một người là đã chết thì thời điểm mở thừa kế là ngày chết được xác định bởi Tòa án (Điều 81, Điều 631, Điều 633 Bộ luật Dân sự năm 2005).

CÔNG TY TNHH XÂY DỰNG BẤT ĐỘNG SẢN HỢP LỰC
HOTLINE: 079 6539 779 - 08860 11111
Trụ sở: Lô I34, Đường NI11, Thới Hòa, Bến Cát, Bình Dương.
Chi nhánh: Green River Thới Hòa, Bến Cát, Bình Dương.
Email: phanduytan71@gmail.com
© Copyright 2013 - 2018 Thiết kế web Bình Dương bởi ITexOne Giải pháp phần mềm . Hotline: 0886011111
Đăng nhập
Your account does not exist or has expired
Thông báo
Your account does not exist or has expired
Quên mật khẩu
Your account does not exist or has expired
Thay đổi mật khẩu
Your account does not exist or has expired
Dất nền Mỹ Phước Lên đầu trang